Băng dính vải keo Hot Melt
Băng dính vải keo Hot Melt là dòng băng keo công nghiệp được sản xuất từ vải phủ PE (PE-Laminated Cloth) kết hợp với keo Hot Melt, mang lại khả năng bám dính rất cao, chống nước, chống ẩm, dễ xé bằng tay và ôm sát bề mặt. Theo tài liệu kỹ thuật , sản phẩm có độ dày 0,27 ±0,014 mm (270 ±14 μm), độ bám dính ≥22 N/25 mm, độ bền kéo ≥100 N/25 mm, độ giãn dài ≥10% và nhiệt độ làm việc từ 0°C đến 60°C.
Băng Dính Vải Keo Hot Melt Là Gì?
Băng dính vải keo Hot Melt là loại băng keo một mặt sử dụng lớp nền vải phủ PE kết hợp với keo nóng chảy (Hot Melt Adhesive), được thiết kế cho các ứng dụng quấn ống, làm kín, đánh dấu nền và sửa chữa nhanh.
Theo mô tả của nhà sản xuất, sản phẩm có khả năng ôm sát bề mặt tốt (Excellent Conformability), chống nhăn, chống ẩm, dễ xé bằng tay và phù hợp với nhiều môi trường làm việc khác nhau.
Cấu Tạo Của Băng Dính Vải Keo Hot Melt

Lớp Nền Vải Phủ PE
Sản phẩm sử dụng PE-Laminated Cloth làm lớp nền với các ưu điểm:
- Chống rách.
- Chống nước.
- Chống ẩm.
- Dễ xé bằng tay.
- Ôm sát nhiều bề mặt.
Lớp Keo Hot Melt
Lớp keo Hot Melt Adhesive mang lại:
- Độ bám dính rất cao.
- Bám tốt trên nhiều vật liệu.
- Thi công nhanh.
- Độ ổn định tốt.
Thông Số Kỹ Thuật
| Thuộc tính | Thông số |
|---|---|
| Model tham khảo | DMB270-3 (D427-4) |
| Vật liệu nền | PE-Laminated Cloth |
| Loại keo | Hot Melt |
| Độ dày tổng | 0,27 ±0,014 mm (270 ±14 μm) |
| Độ bám dính lên thép | ≥22 N/25 mm |
| Độ bền kéo | ≥100 N/25 mm |
| Độ giãn dài | ≥10% |
| Nhiệt độ làm việc | 0°C đến 60°C |
| Thời hạn bảo quản | 12 tháng |
Các thông số được tổng hợp từ tài liệu kỹ thuật DMB270-3 của YG Group.
Đặc Điểm Nổi Bật Của Băng Dính Vải Keo Hot Melt
Độ Bám Dính Rất Cao
Sản phẩm đạt độ bám dính ≥22 N/25 mm, cao hơn nhiều dòng băng keo vải thông thường, giúp bám chắc trên kim loại, nhựa, cao su, bê tông và nhiều loại vật liệu khác.
Chống Nước Và Chống Ẩm
Lớp nền PE phủ vải giúp băng keo có khả năng chống nước và chống ẩm, phù hợp với môi trường thi công ngoài trời hoặc khu vực có độ ẩm cao.
Dễ Xé Bằng Tay
Sản phẩm có thể xé nhanh mà không cần kéo hoặc dao cắt, giúp rút ngắn thời gian thi công và tăng tính tiện lợi.
Ôm Sát Bề Mặt
Đặc tính Excellent Conformability giúp băng keo dễ dàng bám theo các bề mặt cong, gồ ghề hoặc không bằng phẳng mà vẫn đảm bảo lực bám dính.
Chống Nhăn Khi Thi Công
Khả năng Good Wrinkle Resistance giúp bề mặt dán phẳng đẹp, hạn chế nếp gấp và tăng tính thẩm mỹ khi sử dụng.
Gia Công Theo Yêu Cầu
SUPECO cung cấp:
- Chia cuộn theo kích thước.
- Gia công OEM.
- Cắt theo quy cách.
- Đóng gói theo yêu cầu.
- Cung cấp số lượng lớn cho doanh nghiệp.
Ứng Dụng Của Băng Dính Vải Keo Hot Melt
Nhờ cấu tạo từ vải phủ PE (PE-Laminated Cloth) kết hợp với keo Hot Melt, Băng dính vải keo Hot Melt sở hữu khả năng bám dính rất mạnh, chống nước, chống ẩm, ôm sát bề mặt và dễ xé bằng tay. Theo tài liệu kỹ thuật DMB270-3, sản phẩm được khuyến nghị sử dụng cho quấn ống (Pipe Wrapping), làm kín (Sealing) và đánh dấu nền (Floor Marking).
Quấn Ống (Pipe Wrapping)
Đây là ứng dụng chính của Băng dính vải keo Hot Melt.
Sản phẩm được sử dụng để:
- Quấn bảo vệ đường ống.
- Gia cố lớp cách nhiệt.
- Cố định vật liệu bọc ống.
- Bảo vệ mối nối đường ống.
- Hạn chế tác động của bụi và độ ẩm.
Khả năng ôm sát bề mặt giúp băng keo dễ dàng thi công trên các đường ống có đường kính khác nhau.
Làm Kín (Sealing)
Trong nhiều ứng dụng công nghiệp và xây dựng, sản phẩm được dùng để:
- Làm kín khe hở.
- Dán kín mối ghép.
- Bịt kín các vị trí nối.
- Hạn chế bụi và hơi ẩm xâm nhập.
- Gia cố các điểm tiếp giáp.
Độ bám dính cao (≥22 N/25 mm) giúp tạo liên kết chắc chắn trên nhiều loại vật liệu.
Đánh Dấu Nền (Floor Marking)
Theo tài liệu kỹ thuật, Băng dính vải keo Hot Melt có thể sử dụng để:
- Đánh dấu lối đi.
- Phân chia khu vực làm việc.
- Đánh dấu vị trí thiết bị.
- Kẻ vạch tạm thời.
- Quản lý trực quan trong nhà xưởng.
Sản phẩm dễ thi công và tháo gỡ, phù hợp với các khu vực cần thay đổi bố trí thường xuyên.
Sửa Chữa Tạm Thời
Nhờ lớp nền vải bền chắc và dễ xé bằng tay, sản phẩm được sử dụng để:
- Vá tạm đường ống.
- Gia cố vật liệu.
- Cố định tạm các chi tiết.
- Sửa chữa thiết bị.
- Khắc phục sự cố nhanh tại công trường.
Đây là giải pháp được nhiều đội bảo trì lựa chọn vì thao tác nhanh và không cần dụng cụ chuyên dụng.
Ngành HVAC
Trong hệ thống điều hòa và thông gió, Băng dính vải keo Hot Melt được sử dụng để:
- Quấn đường ống.
- Gia cố lớp bảo ôn.
- Làm kín các mối nối.
- Cố định lớp cách nhiệt.
- Hỗ trợ bảo trì hệ thống.
Khả năng chống ẩm giúp sản phẩm hoạt động ổn định trong môi trường điều hòa và thông gió.
Ngành Xây Dựng
Trong xây dựng, sản phẩm được ứng dụng để:
- Gia cố tạm thời.
- Bảo vệ bề mặt.
- Dán cố định vật liệu.
- Làm kín các khe hở.
- Đánh dấu khu vực thi công.
Ngành Logistics Và Kho Vận
Trong kho hàng và vận chuyển, băng keo được dùng để:
- Gia cố bao bì.
- Cố định kiện hàng.
- Đánh dấu khu vực lưu kho.
- Dán nhận diện nhanh.
- Sửa chữa bao bì bị rách.
Lợi Ích Khi Sử Dụng Băng Dính Vải Keo Hot Melt
Độ Bám Dính Vượt Trội
Với lực bám dính ≥22 N/25 mm, sản phẩm phù hợp với các ứng dụng yêu cầu độ bám cao và độ ổn định lâu dài.
Chống Nước Và Chống Ẩm
Lớp nền PE phủ vải giúp hạn chế nước và hơi ẩm xâm nhập, phù hợp cho cả môi trường trong nhà và ngoài trời có mái che.
Dễ Xé Bằng Tay
Không cần kéo hoặc dao cắt, giúp tiết kiệm thời gian và tăng hiệu quả thi công.
Ôm Sát Bề Mặt
Đặc tính Excellent Conformability giúp băng keo bám tốt trên các bề mặt cong, góc cạnh hoặc không bằng phẳng.
Phù Hợp Với Nhiều Lĩnh Vực
Từ HVAC, xây dựng, bảo trì thiết bị, logistics, kho vận đến sản xuất công nghiệp, Băng dính vải keo Hot Melt đều đáp ứng tốt các nhu cầu quấn ống, làm kín, đánh dấu và sửa chữa nhanh.
Giải Pháp Cho Nhiều Ngành Công Nghiệp
Với khả năng bám dính rất mạnh, chống nước, chống ẩm, dễ xé bằng tay và ôm sát bề mặt, Băng dính vải keo Hot Melt được ứng dụng rộng rãi trong HVAC, xây dựng, cơ điện (M&E), bảo trì công nghiệp, logistics, kho vận và sản xuất. Đây là giải pháp hiệu quả cho các công việc quấn ống, làm kín, đánh dấu nền và sửa chữa tạm thời, giúp rút ngắn thời gian thi công và nâng cao hiệu quả vận hành.
Hướng Dẫn Sử Dụng Băng Dính Vải Keo Hot Melt
Để Băng dính vải keo Hot Melt đạt hiệu quả bám dính và độ bền cao nhất, cần thi công trên bề mặt sạch, khô và lựa chọn đúng ứng dụng. Theo tài liệu kỹ thuật DMB270-3, sản phẩm sử dụng lớp nền vải phủ PE, keo Hot Melt, có độ bám dính ≥22 N/25 mm, độ bền kéo ≥100 N/25 mm và nhiệt độ làm việc từ 0°C đến 60°C.
Chuẩn Bị Bề Mặt
Trước khi thi công, cần kiểm tra và vệ sinh bề mặt để đảm bảo khả năng bám dính tối ưu.
Bề mặt cần đáp ứng:
- Sạch hoàn toàn.
- Khô ráo.
- Không có bụi bẩn.
- Không dính dầu mỡ.
- Không có hơi ẩm hoặc tạp chất.
Theo khuyến nghị của nhà sản xuất, bề mặt phải sạch, khô và không có dầu mỡ hoặc chất bẩn trước khi dán.
Quy Trình Thi Công
Để đạt hiệu quả sử dụng tốt nhất, nên thực hiện theo các bước sau:
- Làm sạch khu vực cần dán.
- Cắt hoặc xé băng keo theo chiều dài phù hợp.
- Dán trực tiếp lên vị trí cần quấn, làm kín hoặc đánh dấu.
- Miết đều toàn bộ chiều dài băng keo để tăng diện tích tiếp xúc.
- Với ứng dụng quấn ống, nên quấn chồng mép khoảng 30–50%.
- Kiểm tra lại độ bám trước khi đưa vào sử dụng.
Những Lưu Ý Khi Sử Dụng
Không Dán Trên Bề Mặt Bẩn Hoặc Ướt
Không nên thi công khi bề mặt:
- Có bụi.
- Có dầu mỡ.
- Có nước.
- Có hóa chất.
- Bị bong tróc.
Điều này sẽ làm giảm đáng kể khả năng bám dính của lớp keo Hot Melt.
Sử Dụng Trong Dải Nhiệt Độ Khuyến Nghị
Theo tài liệu kỹ thuật, sản phẩm hoạt động trong khoảng:
- 0°C đến 60°C
Không nên sử dụng liên tục ở nhiệt độ vượt quá giới hạn này để đảm bảo tuổi thọ của lớp keo và lớp nền.
Không Sử Dụng Cho Liên Kết Kết Cấu
Băng dính vải keo Hot Melt phù hợp cho làm kín, quấn ống, đánh dấu nền và sửa chữa tạm thời, nhưng không được thiết kế để thay thế keo kết cấu hoặc các vật liệu chịu tải lâu dài.
Điều Kiện Bảo Quản
Theo hướng dẫn của nhà sản xuất, nên bảo quản sản phẩm:
- Nhiệt độ từ 15°C đến 30°C.
- Độ ẩm dưới 70% RH.
- Tránh ánh nắng trực tiếp.
- Tránh môi trường ẩm.
- Giữ nguyên bao bì khi chưa sử dụng.
Trong điều kiện bảo quản tiêu chuẩn, sản phẩm có thời hạn lưu kho 12 tháng kể từ ngày sản xuất.
Những Lỗi Thường Gặp
Băng Keo Bong Sau Khi Dán
Nguyên nhân
- Bề mặt chưa được vệ sinh.
- Có dầu mỡ hoặc bụi.
- Miết chưa đủ lực.
Giải pháp
- Làm sạch bề mặt trước khi thi công.
- Miết đều bằng tay hoặc con lăn.
- Đảm bảo bề mặt khô hoàn toàn.
Băng Keo Bị Nhăn
Nguyên nhân
- Dán quá nhanh.
- Kéo căng quá mức.
- Thi công trên bề mặt không bằng phẳng.
Giải pháp
- Dán từ từ theo từng đoạn.
- Không kéo quá căng.
- Miết từ giữa ra hai bên để hạn chế nếp gấp.
Khả Năng Bám Dính Giảm
Nguyên nhân
- Thi công ngoài dải nhiệt độ khuyến nghị.
- Tiếp xúc lâu với độ ẩm.
- Bảo quản không đúng điều kiện.
Giải pháp
- Thi công đúng điều kiện môi trường.
- Bảo quản đúng hướng dẫn của nhà sản xuất.
- Thay mới khi lớp keo có dấu hiệu lão hóa.
Sản Phẩm Thường Được Sử Dụng Cùng
Để tăng hiệu quả thi công và bảo vệ hệ thống, Băng dính vải keo Hot Melt thường được kết hợp với:
- Băng keo nhôm Aluminum Foil Tape
Làm kín và cách nhiệt cho hệ thống ống gió, điều hòa và HVAC. - Băng keo vải keo cao su thiên nhiên
Phù hợp với các ứng dụng cần khả năng chịu nhiệt cao hơn và độ bám ổn định trên nhiều loại bề mặt. - Băng keo PVC cảnh báo dán nền
Dùng để phân luồng, đánh dấu khu vực và cảnh báo an toàn trong nhà xưởng. - Băng keo OPP dán thùng
Hỗ trợ niêm phong bao bì và đóng gói hàng hóa sau khi gia cố. - Màng PE quấn pallet
Cố định kiện hàng và bảo vệ sản phẩm trong quá trình lưu kho, vận chuyển.
Kiến Thức Liên Quan
Nếu bạn đang tìm hiểu về các dòng băng keo vải công nghiệp, những bài viết dưới đây sẽ giúp lựa chọn đúng sản phẩm theo từng ứng dụng thực tế.
- Băng dính vải keo Hot Melt và keo cao su thiên nhiên khác nhau như thế nào?
So sánh lực bám dính, khả năng chịu nhiệt, tốc độ bám ban đầu và môi trường sử dụng của hai hệ keo phổ biến. - Khi nào nên sử dụng băng dính vải để quấn ống?
Hướng dẫn lựa chọn băng keo phù hợp cho hệ thống HVAC, đường ống kỹ thuật và lớp bảo ôn. - Băng dính vải có dùng để đánh dấu nền nhà xưởng được không?
Phân tích ưu điểm, độ bền và các trường hợp nên sử dụng băng keo vải thay cho băng keo PVC dán nền. - Các lỗi thường gặp khi sử dụng băng dính vải
Giải thích nguyên nhân bong mép, giảm độ bám dính hoặc nhăn bề mặt và cách khắc phục hiệu quả. - Giải pháp băng keo cho ngành HVAC và bảo trì công nghiệp
Tổng hợp các dòng băng keo chuyên dụng giúp làm kín, cách nhiệt, quấn ống và bảo trì hệ thống kỹ thuật.
Kết Luận
Băng dính vải keo Hot Melt là giải pháp hiệu quả cho các ứng dụng quấn ống, làm kín, đánh dấu nền và sửa chữa nhanh. Với cấu tạo từ vải phủ PE kết hợp keo Hot Melt, sản phẩm có độ bám dính rất cao (≥22 N/25 mm), chống nước, chống ẩm, dễ xé bằng tay và ôm sát bề mặt, đáp ứng tốt yêu cầu trong nhiều lĩnh vực công nghiệp.
Được ứng dụng rộng rãi trong HVAC, xây dựng, cơ điện (M&E), bảo trì thiết bị, logistics và sản xuất, Băng dính vải keo Hot Melt giúp rút ngắn thời gian thi công, tăng độ bền của mối dán và tối ưu hiệu quả vận hành trong môi trường làm việc thực tế.




